Posts

जावयाची अंगठीसाठी अजब मागणी

एकदा एक जावई 👲 आपल्या सासर्‍यांना फोन 📞 करतो की मी पुढील महिन्यात जेवण करायला घरी येईन, पण मी ज्या तारखेला येईन, तितके तोळे सोने मला पाहिजे.

नंतर सासरा एका सोनाराकडे गेला आणि त्यास सांगितले की 1 ते 31 तोळ्यापर्यंत अंगठ्या करून ठेव. माझा जावई ज्या दिवशी येईल, तितक्या तोळ्याची अंगठी मी घेऊन जाईन. पण सोनार हुशार होता. त्याने फक्त पाचच अंगठ्या केल्या.

त्या अंगठ्या कोणत्या आणि किती तोळ्यांच्या असतील...?

☎ 🎅🏻

वाचा सोनाराने काय शक्कल लढवली... 

Javayachi Angathisathi Ajab Magani


सोनाराची हुशारी !


काय होतं सोनारापुढे आव्हान ?  

याचे उत्तर *द्विमान एकक पद्धतीमध्ये* (Binary Number System) वापर केल्यास सापडेल!

सोनाराने १६, ८, ४, २, १ तोळ्याच्या अंगठ्या केल्या असाव्यात.

आता खालील तक्ता पहा. 👇

Sonarachi Hushari!

उभ्या रकान्यात तारखा व आडव्या रकान्यांमध्ये अंगठ्यांचे वजन दिले आहे. (३२ च्या रकान्याकडे दुर्लक्ष करावे) ज्या तारखेला जावई येईल त्या तारखेचा आडवा रकाना पहावा. जिथे जिथे 1 असेल त्या त्या वजनाची अंगठी/अंगठ्या घ्याव्यात.

उदा.समजा जावई २१ तारखेला आला तर १६+४+१=२१ अशा अंगठ्या द्याव्यात। समजा तो ९ तारखेस आला तर ८+१=९ अशा अंगठ्या द्याव्यात।

मराठी गाणी ओळखा !

मराठी गाणी ओळखा.

      ( एक-दोन गाणी जुनी आहेत
       पण तुम्ही ऐकलेली आहेत)

     उदा. सा वि तु रे म वे हे ला
     उत्तर - सावळ्या विठ्ठला तुझे रे
                 ला वेहे लागले

👇👇👇👇👇👇👇👇👇👇👇👇👇👇👇👇👇

 उत्तरांसाठी येथे टिचकी मारा !

👆👆👆👆👆👆👆👆👆👆👆👆👆👆👆👆👆


(1) घ सुं श्री अ झा
(2) गो गो पा फु छा दा म ए व आ
(3) सां क क तु भा मा म
(4) दि म सु न मी सं मा रे
(5) न न आ सु फु
(6) गा वा भि भि पा न न
(7) दा कं ये ओ ये गा
(8) ह ह जो बा पा   पा म झु खे
(9) वा ट इ स्व सं ज थां धा सा घ
(10) सां ये गो सा सा
(11) उ शु चां
(12) रा ही बा ह रा ही बा
(13) म जा द्या घ आ वा की बा
(14) निं झा चं झो गं बा
(15) या ज या ज श प्रे क
     
   गाणी परिचयाची असली तरी
  विचारण्याची पद्धत वेगळी
   असल्याने थोडा वेळ लागेल.



 काहीसा असाच विचार करायला लावणारा  
 👉  मराठी म्हणींचा रंगतदार खेळ !   

नक्की वाचा -
 👉  जावयाची अंगठीची अजब मागणी आणि त्यावर सोनाराने लढवलेली शक्कल !

 👉 वाचा -  गोष्ट विषमासूर नावाच्या राक्षसाची !


👉 हा  MPSC मध्ये विचारला गेलेला प्रश्न  सुटतो का पहा!






Marathi Gaani Olakha!



आद्याक्षरावरून मराठी गाण्यांची ओळख


काय बरं होता हा खेळ ?

ओळखलीत का सगळी गाणी ?

(1) घ सुं श्री अ झा                      :   घनश्याम सुंदरा श्रीधरा अरुणोदय झाला

(2) गो गो पा फु छा दा म ए व आ  :   गोरी गोरी पान फुलासारखी छान दादा मला एक वहिनी आण

(3) सां क क तु भा मा म              :   सांग कधी कळणार तुला रे भाव माझ्या मनातला

(4) दि म सु न मी सं मा रे            :   दिसते मजला सुखचित्र नवे मी संसार माझा रेखिते

(5) न न आ बा सु फु                   :   नवरी नटली आज बाई सुपारी फुटली

(6) गो गो न मां आ                     :   गोरी गोरी नवरी मांडावा आली

(7) दा कं ये ओ ये गा                  :   दाटून कंठ येतो, ओठांत येई गाणे

(8) ह ह जो बा पा पा म झु खे       :   हलके हलके जोजवा बाळाचा पाळणा, पाळण्याच्या मधोमध फिरतो खेळणा

(9) ह हा नं घ पा त्या दे गो          :   हले हा नंदाघरी पाळणा त्यात देखणा गोजिरवाणा

(10) सां ये गो सा सा                  :   सांज ये गोकुळी सावळी सावळी

(11) उ शु चां                            :    उगवली शुक्राची चांदणी

(12) रा ही बा ह रा ही बा            :   राधा ही बावरी हरीची राधा ही बावरी

(13) म जा द्या घ आ वा की बा  :   मला जाऊ द्या ना घरी आता वाजले की बारा

(14) निं झा चं झो गं                 :   निंबोणीच्या झाडामागे झोपला गं बाई

(15) या ज या ज श प्रे क           :   या जन्मावर या जगण्यावर शतदा प्रेम करावे

Marathi Gaani Olakha


काहीसा असाच विचार करायला लावणारा  
 👉  मराठी म्हणींचा रंगतदार खेळ !   

नक्की वाचा -
 👉  जावयाची अंगठीची अजब मागणी आणि त्यावर सोनाराने लढवलेली शक्कल !

 👉 वाचा -  गोष्ट विषमासूर नावाच्या राक्षसाची !


👉 हा  MPSC मध्ये विचारला गेलेला प्रश्न  सुटतो का पहा!

"Spot on the Forehead" Sequel Contest

After losing the "Spot on the Forehead" contest, the two defeated Puzzle Masters complained that the winner had made a slight pause before raising his hand, thus derailing their deductive reasoning train of thought. 

And so the Grand Master vowed to set up a truly fair test to reveal the best logician among them.


He showed the three men 5 hats - two white and three black. 



Then he turned off the lights in the room and put a hat on each Puzzle Master's head. After that the old sage hid the remaining two hats, but before he could turn the lights on, one of the Masters, as chance would have it, the winner of the previous contest, announced the color of his hat. 

And he was right once again.

What color was his hat? What could have been his reasoning? 


The winner is wisest for a reason! 

Master of Logic For a Reason!


How the master was challenged?

Let's assume once again A, B and C are those logicians and C has guessed the color of own hat correctly. Here is what he must have thought - 

============================================================================

"I'm assuming the grand master is conducting this test fairly denying any sort of advantage to any participant.

With that assumption, the grand master can't put 2 white and 1 black hat on heads. In that case, the person having black hat and watching 2 white hats on others' head would know the color of own hat immediately.

For fair play, he can't put 2 blacks and 1 white hat either. That will give unfair advantage to the logicians wearing black hats. Suppose A and B are wearing black and I'm wearing white hat. Now, what A (or B) would be thinking - 

         ---------------------------------------------------------------------------------------------------

       " I'm A (or B) and I can see 1 black and 1 white hat (on head of C). If I have white 
         hat on my head then B (or A) would know color of his hat as black as there are 
         only 2 white hats available and those would be on my head and C's head.

         Moreover, 1 black and 2 white hats already eliminated as it's unfair distribution.

         That means I must be wearing black hat."

         ---------------------------------------------------------------------------------------------------

That's how the combination of 2 black and 1 white hats also eliminated from fair play.

Hence, all of three must be wearing black hats is only fair distribution giving all of us equal chance of winning and hence I must be wearing black hat only. 

============================================================================ 

Master of Logic For a Reason!


Note : Here, C is assumed as a winner for only sake of convenience, otherwise either A or B whoever is wisest can be winner.

Spot On The Forehead!

Three Masters of Logic wanted to find out who was the wisest among them. So they turned to their Grand Master, asking to resolve their dispute.

"Easy," the old sage said. "I will blindfold you and paint either red, or blue dot on each man's forehead. When I take your blindfolds off, if you see at least one red dot, raise your hand. The one, who guesses the color of the dot on his forehead first, wins."



And so it was said, and so it was done. 


The Grand Master blindfolded the three contestants and painted red dots on every one. 

When he took their blindfolds off, all three men raised their hands as the rules required, and sat in silence pondering.

Finally, one of them said: "I have a red dot on my forehead."

Spot On The Forehead!


How did he guess? 


And this is how his logical brain responded! 


Similar kind of puzzles are - 

The Greek Philosophers  

Real Test Of Genius  
Follow me on Blogarama